27 กันยายน - 4 ตุลาคม 2565
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgh9BAp1MH1UlnFZbqwaEI5K1svOA1DPwZLNkex5SUor4XnLtDLFhYOnYOpGtKUy6AOarS_ff0ik-PR-uVQQbtzw9FZFPUsERyOVe4x3gf9uJSCRRUD_Qu3_PYzFHqY1vL0jF8zb9B7GG2J/w640-h426-rw/%25E0%25B8%259B%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25B0%25E0%25B9%2580%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%2593%25E0%25B8%25B5%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%2599%25E0%25B9%2580%25E0%25B8%2588+03.jpg)
ประวัติประเพณีกินผัก ภูเก็ต
เดิมประเพณีกินผัก (เจี๊ยะฉ่าย) ที่ชาวบ้านและชาวจีนที่อยู่ในจังหวัดภูเก็ตเรียกกันว่า “เจี๊ยะฉ่าย” นั้นเป็นลัทธิเต๋าซึ่งนับถือบูชา เซียนเทวดา เทพเจ้า วีรบุรุษเป็นประเพณีที่คนจีนนับถือมาช้านาน โดยเฉพาะคนจีนฮกเกี้ยนคำว่า “เจี๊ยะฉ่าย” (กินผัก) เป็นภาษาท้องถิ่น วันประกอบพิธีตรงกับวันขึ้น 1 ค่ำ ถึง 9 ค่ำ
(เก้าโง้ยโฉ่ยอีดถึงโฉ่ยเก้า) ตามปฏิทินจีนของทุกๆปี