![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjLa4VXtQhvY075pYRhIDNDjeCfKdXc4hiFfBCP78_mpbohwSiuUFcOmHcQFdwbUVUnCsOhL7w3bpVGLmSvQPlcQYvU1IGrNqEUNpkfFVXoxlJvtjCWicb3IiPboUo6zoPE-x6eAhbdmkzyx3C2bbU1FhBD1nNuBg1nt0nJFcBdspFgxHxW9iUmCmd5liez/w640-h314-rw/%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B8%82%E0%B8%B8%E0%B8%99%E0%B8%AD%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%A1%E0%B8%B9%E0%B8%A5%2003.png)
วัดขุนอินทประมูล อ.โพธิ์ทอง จ.อ่างทอง
ภาคกลางของประเทศไทย ไม่ได้มีดีแค่ความเจริญและวัฒนธรรมที่หลากหลาย แต่ยังมีสถานที่ท่องเที่ยวที่น่าค้นหาอีกมากมาย หนึ่งในนั้นคือ "วัดขุนอินทประมูล" อ.โพธิ์ทอง จ.อ่างทอง วัดเก่าแก่ที่ซ่อนความ Unseen เอาไว้มากมาย
วัดขุนอินทประมูล: มนต์เสน่ห์แห่งอดีต
วัดขุนอินทประมูล สร้างขึ้นในสมัยสุโขทัย เป็นวัดเก่าแก่ที่มีความสำคัญทางประวัติศาสตร์และศาสนา เป็นที่ประดิษฐาน "พระศรีเมืองทอง" หรือที่รู้จักกันในนาม "พระนอนวัดขุนอินทประมูล" ซึ่งเป็นพระพุทธไสยาสน์ที่มีความยาวถึง 50 เมตร นับเป็นพระนอนที่ยาวที่สุดในประเทศไทย
Unseen ที่ซ่อนอยู่
-
พระนอนกลางแจ้ง: ความ Unseen แรกที่นักท่องเที่ยวจะได้พบคือ พระนอนองค์ใหญ่ที่ประดิษฐานกลางแจ้ง ให้นักท่องเที่ยวได้สักการะบูชาอย่างใกล้ชิด
-
อุโบสถไฮเทค: สิ่งก่อสร้างที่โดดเด่นและเป็นเอกลักษณ์ของวัดขุนอินทประมูล คือ อุโบสถหลังใหม่ที่สร้างขึ้นด้วยสถาปัตยกรรมไทยประยุกต์ ผสมผสานเทคโนโลยีล้ำสมัยเข้ากับศิลปะไทยโบราณ ภายในอุโบสถติดตั้งระบบปรับอากาศ ระบบแสงสีเสียง และสิ่งอำนวยความสะดวกที่ทันสมัย เพื่อให้พุทธศาสนิกชนได้รับความสะดวกสบายในการประกอบศาสนกิจ
พระอุโบสถใหม่ นี้ เป็นโบสถ์สร้างใหม่ที่ไม่เหมือนใคร ด้วยพื้นที่ด้านในที่กว้างโล่ง มี 2 ชั้น และมีการติดตั้งสิ่งอำนวยความสะดวกเพื่อญาติโยม ผู้สูงอายุที่มาทำบุญ ทั้ง บันไดเลื่อน และลิฟต์ ซึ่งมีการนำระบบไฮดรอลิกมาใช้ควบคุม
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEif7eJ2HzU_qRQMg2rC6SMZW4kgcVCTwfXGf0oy6u8OY08WJ6isf68uAaXehsCIDEv4LxSNUDP4M4-E7XfFmhVI4gaCoNqkfkQQNVqZCegfHs6tijpIPCqEo3w9Z5iIGCWGvdjhlFeTuBW0WC3Vs01oxAxkdsZK3u7Y38dUMrj1tYETHIa1hlJanbcvWIaF/s1600-rw/%E0%B8%AD%E0%B8%B8%E0%B9%82%E0%B8%9A%E0%B8%AA%E0%B8%96%E0%B9%84%E0%B8%AE%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B8%84%20%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B8%82%E0%B8%B8%E0%B8%99%E0%B8%AD%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%A1%E0%B8%B9%E0%B8%A5.jpeg)
สิ่งที่ไม่ควรพลาด
- สักการะพระนอน: ขอพรพระนอนเพื่อความเป็นสิริมงคล
- ชมความงามอุโบสถไฮเทค: สัมผัสความงดงามและเทคโนโลยีล้ำสมัยภายในอุโบสถ
- เดินเล่นถนนพระสีวลี: สัมผัสบรรยากาศที่สงบและเป็นสิริมงคล ถนนทางเข้าวัด ประดับด้วยรูปปั้นพระสีวลีสีทองอร่ามตลอดสองข้างทาง สร้างบรรยากาศที่งดงามและเป็นสิริมงคล
การเดินทาง
วัดขุนอินทประมูล ตั้งอยู่ห่างจากตัวเมืองอ่างทองประมาณ 18 กิโลเมตร สามารถเดินทางได้ทั้งรถยนต์ส่วนตัวและรถโดยสารประจำทาง
1. เส้นทางจากอ่างทอง:
- ใช้สายอ่างทอง-อำเภอโพธิ์ทอง (เส้นทาง 3064) แยกขวาที่กม. 9 เข้าไปอีกประมาณ 2 กม.
2. เส้นทางจากสิงห์บุรี:
- จาก สิงห์บุรีไปทาง อ.ไชโยประมาณกม.ที่ 8 จะมีทางแยกซ้ายมือเข้าถึงวัดเป็นระยะทาง 4 กม.
3. เส้นทางตัดใหม่:
- จากเส้นทางตัดใหม่สายอำเภอวิเศษชัยชาญ-โพธิ์ทอง (ถนนเลียบคลองชลประทาน) เมื่อถึงอำเภอโพธิ์ทองมีทางแยกเข้าวัดอีก 2 กม.
วัดขุนอินทประมูล เป็นอีกหนึ่ง Unseen ภาคกลางที่ไม่ควรพลาด ไม่ว่าจะเป็นความสวยงามของพระนอนกลางแจ้ง ความทันสมัยของอุโบสถไฮเทค หรือความสงบร่มเย็นของถนนพระสีวลี ล้วนเป็นสิ่งที่น่าค้นหาและสร้างความประทับใจให้กับนักท่องเที่ยวทุกคน
พิกัด: https://goo.gl/maps/q4ZLbJbJ5n79ypK97
เวลาเปิด - ปิด: 8.00 - 17.00 น.
ติดต่อสอบถามข้อมูล: โทร.086-9815615
#วัดขุนอินทประมูล #อ่างทอง #Unseen #ภาคกลาง #เที่ยวไทย #ท่องเที่ยว #พระนอน #อุโบสถ #สถาปัตยกรรม #วัฒนธรรม #ประวัติศาสตร์ #การเดินทาง #ทริป #เที่ยววัด #วัดสวย #ไหว้พระ #ขอพร #อ่างทองน่าเที่ยว #UnseenThailand #พระนอนวัดขุนอินทประมูล #อุโบสถไฮเทค #ถนนพระสีวลี #เที่ยวสุขใจ #tiewsookjai
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น